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Lengo la/ Madhumuni ya sheria

1.0 USULI 
Kitabu hiki cha sheria hutoa sheria, kanuni, hatua na maoni ya kutekeleza 
usa na ubora wa vipande vya samaki. Sheria hizi hazina budi kufuatiwa 
na kutimizwa wakati wa utunzaji, utayarishaji (kama ukaushaji), 
utengenezaji, ufungaji, uhifadhi, usarishaji na uuzaji wa vipande vya 
samaki.

Kanuni hizi pia zimejikita kwa hoja kwamba vipengele bora vya mchakato 
wa uzalishaji wa sangara vimetunzwa vizuri sana na mahurunji ya samaki 
yanaendelea kudhaminiwa na Kurugenzi ya Rasilimali za Uvuvi 
(Directorate of Fisheries Resources) kama mamlaka yenye umilisi. 
Vipande vya samaki ni mazao yanayoambatanishwa na sangara ambayo 
yasipotunzwa kwa usa na unadhifu, itaathiri kiwanda cha mahurunji ya 
samaki kiuchumi na kijamii na athari yake itakuwa ni kukataa samaki wetu 
katika soko kuu. 

Ili kutimiza sheria juu ya samaki, kanuni hizi zimetolewa kuratibu 
mchakato wa uzalishaji wenye thamani na kuhusisha wadau wote kwa 
kuweka angalau kifaa cha kukatia na kuboresha samaki angalau 
kinacholingana na kiwango cha soko la ndani.

 na kuhusisha wadau wote, na kuweka kifaa cha kukatia na  

Ii. Kutoa kanuni za utunzaji, utengenezaji, uuzaji na biashara ya   

 kuchafuka kwa samaki na vikwazo vingine ambavyo vinaweza 
 kutatiza biashara.

ii. Kuweka utaratibu na mfululizo wa mchakato wa uzalishaji bora 

 vipande vya samaki kwa wafanya biashara ili kupunguza 
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 kuboresha samaki kinachokidhi angalau kiwango cha soko la 
 ndani na kuwezesha serikali kuzalisha mali.



iii. Kuwezesha maosa kuchunga (uthibitishaji, ukaguzi, sampuli na 

 kanuni na sheria zinazojikita katika mfumo bora uliojengwa   
 kuuza nje mchakato bora wa uzalishaji wa Sangara.

 samaki yanadhaminiwa na Kurugenzi ya rasilimali za uvuvi kama  
 mamlaka yenye umilisi, na kwa hiyo, kupunguza au kuondoa 
 hatari zinazohusiana na usa na usalama wa chakula ambazo 
 zaweza kuhatarisha kiwanda cha mahurunji kwa kusababisha 
 athari hasi za kijamii na kiuchumi soko kuu likikataa samaki wetu 

 upimaji) vipande vya samaki na kuhakikisha kuna utekelezaji wa 

iv. Kuhakikisha kwamba mahurunji ya samaki mkiwemo vipande vya 

 (h) Uthibitisho wa kulipa katika benki kulingana na leseni  

 (e) Nakala ya leseni ya awali. 

 kufuatana na mchakato bora wa uzalishaji.

 na mazao yake.

 (a) Namba ya kodi ya utambulisho (Tin).

2.0 MAHITAJI YA LESENI 

  inayohitajika.

Wafanyabiashara wa vipande vya samaki wanastahili kupewa leseni, na 
kupewa leseni wanalazimika kuwa na vitu vifuatavyo:

 (d) Umri. 

 (f) Barua ya maombi iliyojazwa (fomu ya kujazia maombi 

v. Kuhamasisha na kuendeleza moyo wa kujitolea kwa wadau 

 (b) Kadi ya taifa ya kujitambulisha/Pasipoti. 

 (g) Uthibitisho wa kujisajilisha na asa anayetoa leseni.
  inapatikana mtandaoni). 

 (c) Simu na anwani.
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 mahali pa kuegesha palipoteuliwa.
 ya mahali rasmi pa kushughulikia mahurunji, lakini kitakuwa katika 
b) Ukatakataji utafanyika kwenye kifaa pekee kilichoidhinishwa nje 

 wa kuyapeleka kwenye kifaa cha kuyatunzia.

a) Samaki wote ni lazima watulizwe kwenye vituo   

 osi za uvuvi walioko kwenye vituo vya uvuvi.

 wanaofaa.

b) Hakuna vyombo vya uvuvi vitakavyokubaliwa kuegesha 

 au asa mwingine aliyeteuliwa kutoa leseni.

d) Samaki kutoka vituo vya uvuvi ni lazima wachukuliwe wakiwa 

 vilivyoteuliwa na lazima vikaguliwe na wafanyakazi katika  

3.0 WA SAMAKI KWENYE VITUO VYA UVUVI

 vikiwa na vipande vya samaki au samaki walioboreshwa.   

 kuwakubalia kutembezwa ambacho kitaonyesha kiasi cha samaki 

 samaki isipokuwa wale watakikanao kuliwa katika maeneo ya 

Samaki wote ni lazima watunzwe kufuatana na hali zifuatazo.
           

c) Samaki wa kuuzwa na kununuliwa wapewe kibali cha 

 na wanapopelekwa.

 wazima (hakuna kutoa vipande vya samaki au sehemu nyingine za 

 ndani.
e) Samaki na mazao ya uvuvi yachukuliwe katika vyombo sa wakati 

f) Samaki na mazao ya uvuvi yachukuliwe katika 
 vyombo/malori/maboksi yaliyohamiwa.

g) Malori yaliyohamiwa yawe na leseni.

 samaki,na.
ii) Watunzaji samaki lazima wachunguzwe kiafya na maasa wa afya 

h) Watunzaji samaki lazima wavae sare sa wakiwa wanatunza 

4.0 KIFAA CHA UKATAKATAJI (UTENGENEZAJI) SAMAKI
    
a) Hakuna mtu kushiriki katika ukatakataji wa samaki kwenye vituo 
 vya uvuvi bila leseni au kibali kilichotolewa na asa mkuu wa uvuvi 
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d) Kielelezo cha kifaa  cha kushughulikia samaki kinastahili 

c) Watakaoomba kifaa kilichoidhinishwa watawasilisha kielelezo 

f ) Wafanyakazi/watu wanaoshughulika na samaki na mazao ya uvuvi 

  yajengwe yakiwa na kivuli, mfumo wa kuchukua maji 

 kuendelea na ujenzi.

 afya na kupewa cheti mara mbili katika mwaka,kuvaa sare za 

 ya kuyeyuka kwa barafu.

 cha kusarisha samaki kilichotolewa na asa aliyeteuliwa.

 kufunzwa kuhusu usa na usa wa chakula.

 ii. Jukwaa lililoinuliwa juu ambalo juu yake ni laini ili 
  kurahisisha usashaji, na kuwekewa vifaa vya kunawia 

 mikono kabla ya kushughulikia samaki,kuwa na uchunguzi wa 

 kuonyesha vizuri sehemu kuu zifuatazo:

 kuhifadhia samaki na vipande vya samaki.

e) Mahali pazuiliwe kwa boma/pafungwe.

Ii) Samaki wote waliopokelewa kukatakatwa katika kifaa cha 

 kujikinga, mavazi ya kichwani, viatu vya kujikinga/buti,na 

 utengenezaji, mbali na kiwanda, lazima waandamane na kibali 

 i. Asili ya maji sa (maji yanayonyweka).

  mikono, pamoja na sabuni. Majukwaa yaliyoinuliwa lazima 

  machafu na kifaa cha kushughulikia taka ngumu.

j) Kifaa kitakaguliwa na mkaguzi wa ndani wa samaki.

 iii. Vyoo vinavyopatikana kwa urahisi viwepo ili kutumiwa na 

 wa uvuvi. 

 cha kifaa hicho kwa mamlaka ya kati ili kiidhinishwe kabla ya 

g) Kifaa lazima kiwe na ghala lililoidhinishwa na kuhamiwa la 

  watu.

h) Samaki na mazao yake yatahifadhiwa kwa halijoto inayokaribia ile 

l) Kifaa lazima kiwe na mpango wa uongozi na timu ya uongozi.

 wataonyesha tabia nzuri za usa ambazo ni pamoja na;kunawa 

m) Samaki wa kukatakatwa lazima wawe na ukubwa unaokubalika 

k) Uwezo wa utengenezaji utaamuliwa na kugawiwa na asa mkuu 

 kulingana na sheria za samaki (uvuvi), 2010.
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 watapewa kibali cha usarishaji wa samaki.

5.0 UTUNZAJI WA SAMAKI KATIKA MASOKO YA SAMAKI 

   

q) Samaki katakatwa na wale ambao hawajatumbuliwa 

 yatapewa kibali cha usarishaji wa vipande vya samaki.

 chombo kimoja.
s) Magari yatakayotumiwa kusarisha samaki na mazao ya samaki 

 hawatasarishwa katika katika gari/chombo kimoja.

 usarishaji.

n) Samaki wapya kutoka majini na mazao ya samaki yatahifadhiwa 
 kwa halijoto zilizokaribia zile za kuyeyuka kwa barafu wakati wa 

p) Samaki katakatwa ambao watakuwa wanapelekwa sokoni 

r) Vipande vya samaki na samaki katakatwa havitasarishwa katika 

 yataidhinishwa na kupewa cheti cha kukaguliwa na kupewa 
 leseni.

 lazima kutakuwa katika vyombo/maboksi yaliyohamiwa.

o) Vipande vya samaki yatakayokuwa yanatolewa kutoka kifaa 

t) Usarishaji wa samaki wapya kutoka majini kwa kutumia pikipiki 

u) Msarishaji lazima awe na leseni halali ya usarishaji.

 YA NDANI 

5.1 Mazao Mapya
a) Omba leseni kama yalivyo matakwa ya barua ya maombi hapo 
 juu.

c) Wafanyabiashara wa samaki wavae sare sa wakiwa 
 samaki.

 wanashughulikia samaki.

b) Kunastahili kuwepo mahali mahsusi katika soko linaloshughulikia 

d) Samaki washughulikiwe katika mahali ambapo ni rahisi kusasha  

f) Kuwe na vifaa vya kunawia mikono.
g) Watu washughulikiao samaki wachunguzwe kiaa na 

h) Kuwe na maji sa wakati wote yanayonyweka.

e) Kuwe na vifaa baridi vifaavyo vya kuhifadhia.

 watangazwe kama walio na uwezo wa kufanya kazi,na.

 na pawe sa wakati wote.
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 kuogelea vya aina za samaki zilizoteuliwa ambazo ni bora na 

 pawe sa mara zote.

 kichwani wakati wa kufanya kazi. 
e) Watunzaji samaki lazima wavae makoti makubwa na mavaazi ya 

5.2 Mazao ya samaki yaliyokaushwa 

b) Mahali pa kufanyia pawe rahisi kusasha, laini, pa kudumu, na 
a) Yafanyiwe katika jukwaa kavu lililoinuliwa juu.

c) Mazingira ya kufanyia yawe na yabaki skatika hali ya usa 
 inayokubalika yakiwa na vifaa vya kutunzia taka na uchafu.
d) Kuwe na vifaa vinavyofaa vya kuhifadhia samaki; na

a) Vipande vya samaki yatatayarishwa kutoka kwa  vibofu vya 

 zinazofaa kuliwa na watu.

 chochote kinachoonyesha kuwa yameharibika.

6.0  KANUNI MAHSUSI ZA VIPANDE VYA SAMAKI 

 uchafu, vumbi na wadudu.

 mikrobiolojia na uchafu mwingine vifuatavyyo.

 kulingana na kanuni za uvuvi.

e) Vipande vya samaki, wakati wa ukaushaji, yatalindwa kutoka 

 harufu ya vipande vya samaki yaliyokaushwa na hayatakuwa na 

g) Mazao ya samaki yatakuwa makamilifu yasiyo na madoa, mishipa 

 kinachotakikana kimepatikana.

h) Vipande vya samaki yaliyokauka yatakuwa na kiwango cha 

f) Vipande vya samaki yaliyokaushwa yatakuwa na sifa ya rangi na 

 unyevu cha asilimia 8%, kiasi cha jivu lisiloyeyuka la asilimia 1.5% 
 na jumla ya kiasi cha jivu itakuwa asilimia 15%.
Ii) Vipande vya samaki yaliyokauka yatalingana na vikomo vya 

 lisilotakikana.

 kutumia jua au vikaushaji vilivyotengenezwa hadi kiasi cha unyevu 
d) Baada ya kuosha, vipande vya samaki yatakaushwa ama kwa 

b) Vibofu vya kuogelea vitatolewa kutoka kwa samaki wakuu 

 ya damu, vipande, madoa ya damu na umbo lolote lingine 

c) Maji yatumiwayo kuosha vipande vya samaki yawe sa;
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j)    Vipande vya samaki yaliyokaushwa hayatakuwa na mikrogramu 

 kifurushi.

 kanuni zilizowekwa katika sheria zinazohimiza ubora.

 Mazao yatawekewa alama vizuri na zisizofutika zifuatazo.  

 zisizozidi 5 kwa kila kilogramu zaweza kuwa aatoksini B1 baada 

 vya mabaki ya dawa za wadudu zilizoanzishwa na Kamisheni ya 
k)  Vipande vya samaki yaliyokaushwa yatafuatana na vikomo vya juu 

 10 kwa kila kilogramu jumla ya aatoksini ambapo mikrogramu 

 Codex Alimentarius.
l) Viongezeo vya chakula vikitumiwa katika utengenezaji wa 

 ya kupimwa kulingana na US ISO 16050.

 vipande vya samaki kavu ya samaki, vitambulishwe kwenye 

m)  Ufungaji wa vipande vya samaki kavu ya samaki utalingana na 

n) Matakwa mahsusi ya kuweka vitambulisho kwenye vifurushi.
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Aina Ya Uchafuzi                                                           Mbinu Ya KupimaKikomo Cha Juu
(mg/kg

Arseniki (Arsenic)                     0.1                                    US ISO 27085

Risasi (Lead)                                         0.3                                    US ISO 27085

Cadimi (Cadmium)                                  0.3                                    US ISO 27085

Zebaki (Mercury)                                 0.5                                    AOAC 990.04

Aina ya kidubini                             Kikomo cha juu                Mbinu ya kupima

Bakteria ya Salmonella, gramu 25                Haipo                                      ISO 6579

Bakteria ya E.koli kila gramu                        Haipo                                      ISO 7251

Bakteria ya staphylococcus aureus                 
3 

10  
CFU, kila gramu                                                         

ISO 6888-1

Kipimo cha jumla cha mikrobiolojia 

(Total Viable Count –TVC)

Spishi ya Bakteria ya Clostridium 
perfringens

105/g                                         ISO 4833

ISO 7937

Chachu na Ukungu                                             10                                    ISO 21527-1        

Haipo                                      
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Ÿ  Uzito katika gramu au kilogramu.

Ÿ  Utambulishaji wa lishe.

Ÿ   Masharti ya uhifadhi.

Ÿ  Jinan a anwani ya mtengenezaji/ mfungaji.

Ÿ  Tarehe ya mwisho wa matumizi.

Ÿ  Jina la zao.

Ÿ  Nambari ya kodi au kundi.

Ÿ  Madai ya lishe na afya mfululizo.

Ÿ  Tarehe ya ufungaji.

Ÿ  Nchi asili.
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Food for human 

consumption

Net weight 5Kg

Expiry: 06/2022

Store in a cool dry place

Country of origin

Mfg. 06 2020

Lot No. 00010

Nutrition Information
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 samaki haya kutoka kwa wafanyabiashara wa vipande vya samaki 
 haya na vipande vya samaki yaliyoongezewa thamani 

 waonyeshe asili ya vipande vya samaki kutoka viwanda na 

j) Kulipa ushuru wa samaki kabla hawajatoka Uganda, na.

7.1 Watengenezaji na Wauzaji nje wa Vipande vya samaki

 atakayenunua samaki kutoka vituo vya uvuvi.

7.2 MAJUKUMU YA WENYE MASHUA NA WAVUVI

7.0 MAJUKUMU YA WADAU MBALIMBALI
        

 mtandao.

 kuwa vinafaa, vitapewa cheti cha kuidhinisha kuanza kabla ya  
 kupewa leseni.

 cha majini) 2017.

a) Jisajilishe na kuwa mwanachama wa chama fulani na kuonyesha 

b) Toa ushahidi wa mapatano ya kutoa samaki na vifaa vya 

d) Anzisha mchakato wa kutengeneza.

c) Omba na kupata leseni kwa kujaza fomu iliyoko kwenye 

e) Vifaa vya kutengenezea samaki vitakaguliwa na ikigunduliwa 

 watekeleze mfumo wa kukiwa na kufuata matakwa yote 
 mengine yanayoonyeshwa katika sheria za uvuvi (uvuvi na kilimo 

 kutengenezea samaki vilivyoidhinishwa.

f) Wauzaji nje wa vipande vya samaki na watengenezaji lazima 

g) Wauzaji nje wa vipande vya samaki watanunua vipande vya 

 ushahidi wa kuwa mwanachama (recommendation).

 yatanunuliwa kutoka kwa viwanda.
h) Hakuna mtengenezaji au muuzaji nje wa vipande vya samaki 

Ii) Wauzaji nje na watengenezaji vipande vya samaki lazima 

 wafanyabiashara ya vipande vya samaki.

k) Wauzaji nje na watengenezaji vipande vya samaki watahitajiwa 
 kutoa malipo kila mwezi.

a) Kujisajilisha kama mwenye mashua au mvuvi.
b) Kuwa na leseni; leseni itatoa data ya mwaka uliopita kabla ya 
 kupewa leseni nyingine.
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watengenezaji wa samaki wenye mianzo iliyoidhinishwa.

a) Kutoa hifadhi ya hati inayohitajika kupata leseni.

 uuzaji,na.

d) Kuuza samaki kwa viwanda vya kutengeneza samaki na masoko 
 ya kitaifa.

f) Kutoa malipo kwa Kurugenzi ya Rasilimali za Uvuvi.

b) Kulipia leseni na kupata leseni.

7.4 Majukumu ya wauzaji wa samaki 

c) Kununua samaki ambao hawajatumbuliwa kutoka kwa wenye 

waliotumiwa kwa vituo vya ndani vya kuegesha bali si 

 mashua.

f) Kudumisha ubora na usa wa samaki wakati wa 

e) Kudumisha ubora na usa wa samaki wakati wa usarishaji na 

e) Kununua vipande vya samaki kutoka kwa samaki 

kutoka moja kwa moja kutoka majini.

usarishaji na uuzaji, na.
g) Kutoa malipo kwa Kurugenzi ya Rasilimali za Uvuvi.

c) Watakaopewa leseni kuuza samaki watauzia wafanyabiashara 

7.3 Majukumu ya mfanyabiashara ya vipande vya samaki 
                 
a) Kutoa hifadhi ya hati inayotakikana ili kupata leseni. 

 wenye leseni au wauzaji au wanajamii kwa matumizi ya ndani.

 Wafanyabiashara wa vipande vya samaki lazima watoe ushahidi 

 vya samaki.

 uidhinishaji) kama mamlaka yenye umilisi.
c) Kulipia leseni na kupata leseni.

 wa mapatano na kifaa kilichoidhinishwa kutengenezea vipande 

b) Kufuata usimamizi rasmi (Ukaguzi, uthibitisho, sampuli, upimaji, 

d) Kununua vipande vya samaki kutoka kwa 

10



 sekta ndogo.

8.0 TAMATI 

c) Kutoa mafunzo na uhamasishaji kwa wadau wote.

7.5 Majukumu ya Kurugenzi ya Rasilimali za Uvuvi

a) Kutoa mwongozo wa kanuni za sera.
b) Kutoa huduma za taratibu za kanuni kama mamlaka yenye umilisi;

e) Kukuza usawa wa ununuzi katika maendeleo ya mchakato wa 
 vipande vya samaki.

d) Tayarisha mipango ya kuendeleza mchakato wa uzalishaji wa 

Kanuni hizi zitatimizwa kama kipimo cha muda mpaka wizara 
itakapoibuka na sharia ya uvuvi na kilimo cha majini. Sheria hizi zitakuwa 
zinafanyiwa marekebisho mara kwa mara.
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